Historia fupi ya kuingia kwa wakoloni Tanzania

Hapa utakwenda kujifunza namna ambavyo ukoloni uliingia Tanzania na vipindi vyake. Utajifunza hatuwa ambazo ukoloni uliweza kupiti na hatimay kuitawala Tanzania

Historia ya Kuingia kwa Wakoloni Tanzania
Tanzania, kama nchi nyingi barani Afrika, iliathiriwa na ukoloni kwa karne nyingi. Mchakato wa ukoloni ulianza mwishoni mwa karne ya 19 na ulileta mabadiliko makubwa katika jamii, uchumi, na siasa za Tanzania.

 

A. Ukoloni wa Wareno: Wareno ndio walikuwa wa kwanza kufika Tanzania Bara katika karne ya 16. Walivutiwa na biashara ya pembe za ndovu na dhahabu. Walijenga miji kadhaa ya pwani kama Kilwa na Sofala, lakini hawakuingilia sana mambo ya ndani ya nchi.

 

B. Ukoloni wa Waarabu: Waarabu walifika Tanzania Bara katika karne ya 10. Walileta dini ya Uislamu na utamaduni wa Kiarabu. Walijihusisha na biashara ya baharini na biashara ya utumwa.

 

C. Ukoloni wa Wajerumani: Wajerumani ndio walikuwa wakoloni wa kwanza wa kigeni kutawala Tanzania Bara. Walifika mwaka 1884 na kuanzisha koloni la Afrika Mashariki ya Kijerumani. Wajerumani walijenga miundombinu kama vile barabara, reli, na majengo ya serikali. Pia walianza kilimo cha mashamba makubwa na biashara ya pamba.

 

D. Ukoloni wa Waingereza: Baada ya Vita vya Kwanza vya Dunia, Tanganyika ikawa chini ya utawala wa Uingereza. Waingereza waliendelea na sera za Wajerumani za kilimo cha mashamba makubwa na biashara. Pia walianzisha mfumo wa elimu na huduma za afya.
Athari za Ukoloni:

 

Ukoloni ulileta athari chanya na hasi kwa Tanzania. Athari chanya ni pamoja na:

1. Ujenzi wa miundombinu
2. Kuanzishwa kwa mfumo wa elimu na huduma za afya
3. Kuunganishwa kwa uchumi wa Tanzania na uchumi wa dunia

 

Athari hasi ni pamoja na:

1. Kunyanyaswa kwa Watanzania na wakoloni
2. Upotevu wa ardhi na rasilimali
3. Uharibifu wa utamaduni wa Watanzania

 

Uhuru:

Tanzania ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza mwaka 1961. Tanganyika na Zanzibar ziliungana mwaka 1964 kuunda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Hitimisho:

Ukoloni ulikuwa kipindi cha giza katika historia ya Tanzania. Hata hivyo, pia kilikuwa kipindi cha mabadiliko makubwa. Watanzania wamejifunza kutokana na uzoefu wa ukoloni na wanajitahidi kujenga taifa huru na lenye maendeleo.

Marejeleo:

Historia ya Tanzania - Wikipedia: https://sw.wikipedia.org/wiki/Historia_ya_Tanzania



Je! umeipenda hii post?
Ndio            Hapana            Save post

Kama unahitaji kuuliza maswali Bofya hapa

Mwandhishi Tarehe 2024-04-01     Share On Facebook or Whatsapp Imesomwa mara 207


Download our Apps
👉1 Madrasa kiganjani     👉2 Kitau cha Fiqh     👉3 kitabu cha Simulizi     👉4 Kitabu cha Afya    

Post zifazofanana:-